Saturday, August 18, 2012

Neno La Leo: " Banda Wa Malawi, Katuvalia Ngozi Ya Simba, Kututishia Watanzania​....!" Na Maggid Mjengwa



..... Hatuwezi, Hatuwezi!... Mchakamchaka, Chinja, Mchaka mchaka, chinja!
Ndugu zangu,
Utotoni niliwasikia kaka na dada zangu wakiimba wimbo huu wa mchakamchaka uliojaa hisia za utaifa.  Ni kwenye mchakamchaka wa shuleni kila asubuhi.
Naam, hata wakati huo kulikuwa na utata wa masuala ya mpaka kati ya Tanzania na Malawi . Zilikuwa ni enzi za Rais Kamuzu Banda.
Na Watanzania hatukuwa na ukame wa nyimbo za  kebehi dhidi ya Banda. Mwingine uliimbwa hivi; " Kipara cha Banda kina ukoko!" Hakyamungu.  Hata wakati huo  kulikuwa na harufu ya vita baina ya  ndugu wawili; WaMalawi na WaTanzania. Maana, ukweli  sisi ni ndugu wa damu.
Kuna hata simulizi za kweli za Watanzania upande wa pili wa Ziwa Nyasa waliokesha kusheherekea Uhuru wa Malawi. Hivyo basi, tunaweza kabisa kidiplomasia kutamka, kuwa "Jambo la Malawi ni letu!" Ndio, shida yao ni yetu, furaha yao ni yetu.
Na tushukuru kuwa JK wetu ni mwanadiplomasia. Nitakuwa mtu wa mwisho kuamini kuwa JK anaweza kutuingiza katika ' Vita vya kiwendawazimu' dhidi ya  jirani na ndugu zetu wa Malawi.
Na picha hiyo hapo juu inaongea; JK na JB ( Joyce Banda),  wanazungumza kwa furaha kama ndugu. Wawili hao hawatoi nafasi kwa wachonganishi wale wa enzi za ugomvi wa utotoni. Maana,  utotoni ilikuwa hivi, kaka zetu walipotaka kufurahia wadogo zao tukipigana makonde,  walisubiri pale mmoja anapomkasirikia mwenzake. Haraka atatokea kaka na mchanga mkononi. Atatamka kwa mmoja kati ya wawili walio mbele yake;
" Haya, puta mchanga wangu  kama kweli wewe ni mwanamme!" Nani asiyetaka kuwa mwananme? Atauputa mchanga. Kisha kaka anamgeukia mwingine; " Haya sasa, nilipie ng'ombe wangu!".
Kulipa ng'ombe ilikuwa na maana ya kuanza kurusha konde. Na hapo ugomvi ulianza rasmi!
Na kuna miongoni mwetu wenye kutamani vita. Anayetamani vita ni mtu mjinga. Mwalimu alipata kutamka; " Vita si lelemama". Na katika dunia hii inasemwa; Chagua vita vyako. Vita vingine havina lazima ya kupiganwa.
Na tofauti zetu na Malawi zinaweza kutatuliwa kwa mazungumzo ya kindugu kama anavyoonekana JK pichani akiongea na dada yake; JB- Joyce Banda.
Na wala hatuwahitaji tena akina Moses Nnauye kututungia nyimbo za Mchakamchaka. Eti twende tukiimba; " Banda ( Joyce) Wa Malawi, Katuvalia Kitenge Cha Ngozi Ya Mamba, Kututishia Watanzania,  Hatuwezi, Hatuwezi!".
Naama. Wakati umebadilika.
Maggid Mjengwa,
Iringa.
0788 111 765
mjengwablog.com

1 comment:

Rachel siwa Isaac said...

Asante kwa Ujumbe da'Kadala. huo wimbo wa Mchaka mchaka baba wa hapa kwetu anauimbaga saaana!!!

MUNGU IBARIKI AFRIKA.