Tuesday, September 29, 2015

SALAMU ZA MAKABILA YETU TANZANIA

 


Wasomaji wapendwa wa blog ya MAISHA NA MAFANIKIO, nimejaribu kufanya utafiti wa lugha za makabila yetu hapa nchini Tanzania. Kama tujuavyo ni kwamba kuna makabila zaidi ya 120 hapa nchini. Nami nimeamua kuangalia zaidi salaam, hasa za asubuhi, kutokana na utafiti wangu pia kwa msaada wa marafiki nimepitia makabila kadhaa na kukutana na maneno yanayotumika katika salaam za asubuhi ambayo yanafanana kidogo, hebu tuone maneno hayo ni yapi:

KINGONI: Uyimwiki = Habari za asubuhi
KIZIGUA: Kugona vihi = Habari za asubuhi
KINYAKYUSA: Ughonile = Habari za asubuhi
KIYAO: kwimukaga = Habari za asubuhi
KIPARE: Murevuka = Habari za asubuhi
KIUNGUJA: wambaje = Habari za asubuhi
KISAMBAA: Onga makeo = Habari za asubuhi
KIANGAZA: Mwalamtse = Habari za asubuhi
KINYAMWEZI: Mwangaluka = Habari za asubuhi
KICHAGA: Shimbonyi = Habari za asubuhi
KIMERU: Konumbware = Habari za asubuhi
KIMASAI: Sopai = Habari za asubuhi
KISUKUMA: Mwadila = Habari za asubuhi
KIHEHE: Kamwene = Habari za asubuhi
KIBENA: Kamwene = Habari za asubuhi
KIKINGA: Ulamwihe = Habari za asubuhi
KINYIRAMBA: Ulalaliani = Habari za asubuhi
KIHAYA: Wabonaki = Habari za asubuhi
KIMATENGO: Ja kujumuka = Habari za asubuhi
KIKURYA:  Agha nyinkyo = Habari za asubuhi
KIPOGORO: Za mandawila = Habari za asubuhi
Hayo ni baadhi tu ya makabila machache katika mengi yaliyomo nchini kwetu, unaweza ongezea salaam za makabila unayofaham wewe ndugu yangu

6 comments:

Baraka Chibiriti said...

Kigogo - Mbukwenyi.

Ki nyambwa - Wanzukowenyu

ray njau said...

Kichaga cha Vunjo:
----------------
Asubuhi:
---------------
Salamu kwa wakubwa:
--------------------
1.Kamtsa mbe -Baba
2.Kamtsa mae-mama
3.Kamtsa awaye-kaka/dada
--------------------------
Mchana/alasiri,adhuru,jioni na usiku
----------------------------------
Otsinda mbe,mae na awaye.

ray njau said...

Shimbonyi shya nyu:Habari zenu
Kamtsa-Habari za asubuhi
Otsinda-Umeshindaje

Yasinta Ngonyani said...

Kaka Braka! Ahsante kwa mchango wako...
Kaka Ray! Nawe ushukuruwe kwa mchango wako ulioutoa kwa kabila ya kichaga

ray njau said...

Maisha na mafanikio ni kisima cha maarifa na mwenye kiu ya maarifa na ujuzi anakaribishwa.

NN Mhango said...

Wanyasa Mwauka bwanji?
Wanyaturu Amocha wa?
Wnayambo Weimukota?
Waha Mwaraye?